Haɗin PAN-Aadhaar: kwanan ƙarshe ya ƙara

An tsawaita ranar ƙarshe don haɗa PAN da Aadhaar zuwa 30th Yuni 2023 don samar da ƙarin lokaci ga masu biyan haraji. Ana iya haɗa PAN tare da Aadhaar ta hanyar shiga cikin mahada.  

Duk mutumin da Ma'aikatar Harajin Kuɗi ta ba da Lamban Asusun Dindindin (PAN) kamar a ranar 1.st Yuli 2017 kuma ya cancanci samun Lambar Aadhaar, ana buƙatar kusanci Aadhaar ga hukumar haraji akan ko kafin 31.st Maris 2023. Yanzu an tsawaita kwanan wata don tuntuɓar Aadhaar don haɗa PAN da Aadhaar zuwa 30.th Yuni 2023. 

advertisement

Daga 1st Yuli 2023, PAN na masu biyan haraji waɗanda suka kasa kusanci Aadhaar ɗin su ba za su yi aiki ba.  

A tsawon lokacin da PAN ke ci gaba da aiki, ba za a mayar da kuɗaɗe ga PANs marasa aiki ba, ba za a iya biyan riba kan irin wannan kuɗin na tsawon lokacin da PAN ke ci gaba da aiki ba kuma za a cire TDS da TCS akan farashi mafi girma.  

Ana iya sake yin PAN a cikin kwanaki 30, bayan shigar da Aadhaar ga hukumar da aka tsara bayan biyan kuɗin Rs.1,000. 

Wasu mutane an kebe su daga haɗin PAN-Aadhar. Rukunin da aka keɓe ya haɗa da NRIs, waɗanda ke zaune a ƙayyadaddun Jihohi, mutumin da ba ɗan ƙasar Indiya ba ko kuma mutane masu shekaru tamanin ko fiye. 

PAN lambar asusun dindindin ce tare da Sashen Harajin Shiga. Ana tsammanin mutum ko mahaluži su sami PAN guda ɗaya kawai. Duk mahimman ma'amalar kuɗi da suka haɗa da aikin asusun banki, ma'amalar dukiya da sauransu suna buƙatar PAN. Yayin da Aadhaar asalin asalin halitta ne na musamman wanda aka ba wa mutanen da ke zaune a Indiya ba tare da la'akari da asalin ƙasa ba. 

Haɗin kai biyu yana gano PAN musamman. Duk wani PAN da ba a haɗa shi da Aadhaar ba yana iya zama karya. Haɗin PAN tare da Aadhaar shima yana gano ma'amalar kuɗi ta musamman. Ana sa ran wannan zai hana yaduwar tattalin arziƙin baƙar fata da satar kuɗaɗe da kuma taimakawa ci gaba da bin diddigin kuɗaɗen ta'addanci da kuɗaɗen da ke da alaƙa da aikata laifuka, don haka na iya zuwa da amfani wajen aiwatar da ingantaccen Dokar Rigakafin Kuɗi (PMLA).  

Ya zuwa yanzu, sama da crore PANs an riga an haɗa su da Aadhaar.  

Kamar na 30th Nuwamba 2022, Hukumar Ba da Shaida ta Indiya (UIDAI) ta ba da lambobin Aadhaar sama da crore 135 ga mazauna Indiya.  

Yawan jama'a na Indiya a halin yanzu kusan crores 140 ne.  

*** 

advertisement

KASA KASA KUMA

Da fatan a shigar da comment!
Da fatan a shigar da sunanka a nan

Don tsaro, ana buƙatar amfani da sabis na reCAPTCHA na Google wanda ke ƙarƙashin Google takardar kebantawa da kuma Sharuddan Amfani.

Na yarda da waɗannan sharuɗɗan.