Fim ɗin Pataan: Wasannin da Mutane ke Wasa don Nasarar Kasuwanci
Siffar: Binnette, CC BY-SA 3.0 , ta hanyar Wikimedia Commons

Ci gaba da tatsuniyar fifikon kabilanci, rashin mutunta ra'ayoyin addini na 'yan ƙasa da rashin cancantar al'adu, Sharukh Khan wanda ke nuna ɗan leƙen asiri Pathaan babban misali ne na dabarun PR / matsayi mara nauyi a cikin jama'a wanda ke watsi da mutuntawa da 'yan uwantaka kan riba ta kasuwanci.  

Pathan ko Pashtun yana nufin sub-caste na Musulmi a cikin yankin Indiya (Arewa maso yammacin Indiya, Pakistan da Afghanistan), yawanci suna ɗaukar Khan Sunan mahaifi kuma sun kasance mayaƙa masu tsauri a cikin tarihi (ko da yake Genghis Khan ɗan Mongol ne kuma sanannen zalunci, Timur Durrani ne; duka biyun ba Pathan bane). Saboda ƙarni na musamman na zamantakewa da al'adu na wannan yanki, kalmar Pathaan ta zo da ma'anar 'mafi girman kai' na jarumi mai mulki ko kuma mai taurin kai, musamman a yankin Arewa maso Yamma da kuma yankunan karkarar Indiya inda ya ɗauki siffar kabilanci. - fifiko.  

advertisement

Fim ɗin Pataan ya zo tare da wannan kaya na tarihin zamantakewa na yanki na yanki - amfani da sunan, kamar Rajput, na iya cika wasu da girman kai don haka cikin sauƙi suna jagorantar 'yancinsu na siyan tikitin wasan kwaikwayo. In ba haka ba, me yasa za a sanya wa ɗan leƙen asiri sunan wani abin da ake kira jarumi kuma ba za a sami wahayi daga masu leken asirin kamar RN Kao ko MK Narayanan ko Ajit Doval ba? Abin baƙin ciki, ƙaho suna kuma na iya haifar da rashin ƙarfi a cikin waɗanda ke ƙarƙashin ƙasa. Musulmi jama'a.  

Bugu da ari, nishadantarwa ko duk wata sana'ar kasuwanci da ke aiki a cikin kabilu da yawa, jama'a ya kamata su kasance masu mutuntawa da kula da al'adu da addini na abokan cinikinsu. Saboda haka, da ya kasance kyakkyawan aiki don keɓance launin saffron (wanda aka fi danganta shi da wurare masu tsarki a cikin addinin Buddha, addinin Hindu na al'ada da na Sikhism iri ɗaya) na kowane zance na rashin mutunci ko wata alaƙa mai ban sha'awa tare da lalata. Ko kuwa, saƙo ne na gangan (siyasa) da nufin tada hankali da haifar da takaddama kafin sakin? Masana dabarun sadarwa sun san da kyau cewa mutane sun fi lura da rashin fahimta.    

Amma idan al’ummomin da abin ya shafa suka yi watsi da shawarar ba za su sayi tikitin wannan fim fa? Babu matsala! Pathans da Sharukh Khan masu sha'awar Pakistan, Afghanistan, yankin Gabas ta Tsakiya, ƴan ƙasashen waje da sauran Indiya har yanzu babbar kasuwa ce da za a dogara da ita. 

Mutum zai iya tunawa kawai da sha'awar almara Dilip Kumar, asalin Pathan na Bollywood. 

*** 

advertisement

KASA KASA KUMA

Da fatan a shigar da comment!
Da fatan a shigar da sunanka a nan

Don tsaro, ana buƙatar amfani da sabis na reCAPTCHA na Google wanda ke ƙarƙashin Google takardar kebantawa da kuma Sharuddan Amfani.

Na yarda da waɗannan sharuɗɗan.