Alamun Geographical (GI) na Indiya: Jimlar adadin ya haura zuwa 432
Alamun Geographical (GI) na Indiya: Jimlar adadin ya haura zuwa 432

Sabbin abubuwa tara daga jihohi daban-daban kamar Gamosa na Assam, Tandur Redgram na Telangana, Raktsey Karpo Apricot na Ladakh, Alibag White Albasa na Maharashtra da dai sauransu an ƙara su zuwa jerin abubuwan Alamar Geographical (GIs) na Indiya. Da wannan adadin GI Tags na Indiya ya karu zuwa 432.  

Alamar ƙasa (GI) alama ce da aka yi amfani da ita akan samfuran da ke da takamaiman asalin ƙasa kuma suna da halaye ko suna waɗanda suka samo asali. Domin yin aiki azaman GI, dole ne wata alama ta gano samfur a matsayin wanda ya samo asali daga wurin da aka bayar. Bugu da ƙari, halaye, halaye ko kuma suna na samfurin ya kamata su kasance da gaske saboda wurin asali. Tun da halayen sun dogara ne akan wurin samar da yanki, akwai madaidaicin hanyar haɗi tsakanin samfurin da ainihin wurin samarwa (WIPO). 

advertisement

Alamar ƙasa (GI) wani nau'i ne na Haƙƙin Haƙƙin Haƙƙin Hankali (IPR) wanda ke baiwa waɗanda ke da haƙƙin yin amfani da nunin don hana amfani da wani ɓangare na uku wanda samfurinsa bai dace da ƙa'idodi masu dacewa ba. Koyaya, baya bawa mai riƙewa damar hana wani yin samfuri ta amfani da dabaru iri ɗaya kamar waɗanda aka tsara a cikin ƙa'idodin wannan alamar ƙasa.  

Ba kamar alamar kasuwanci da ke gano mai kyau ko sabis kamar yadda ya samo asali daga wani kamfani ba, alamar ƙasa (GI) tana gano mai kyau kamar ya samo asali daga wani wuri. Alamar GI galibi ana amfani da ita don samfuran noma, kayan abinci, giya da abubuwan sha na ruhu, kayan aikin hannu, da samfuran masana'antu. 

Alamun ƙasa (GIs) ana kiyaye su a cikin ƙasashe daban-daban da tsarin yanki ta hanyoyi daban-daban kamar Sui generis tsarin (watau gwamnatoci na musamman na kariya); ta yin amfani da gama-gari ko takaddun shaida; hanyoyin da ke mai da hankali kan ayyukan kasuwanci, gami da tsarin amincewa da samfuran gudanarwa; kuma ta hanyar dokokin gasar rashin adalci. 

A Indiya, don rajistar GI, samfur ko mai kyau yakamata ya faɗi cikin iyakokin Alamun Geographical na Kaya (Rijista da Kariya) Dokar, 1999 or Dokar GI, 1999. Rijistar Alamun Geographical a Ofishin Kayayyakin Hankali na Indiya ita ce ƙungiyar da ke da alhakin yin rajista.  

Jerin GI na Indiya ya hada da abubuwa kamar Darjeeling Tea, Mysore Silk, Madhubani Paintings, Thanjavur Paintings, Malabar Pepper, Gabashin Indiya Fata, Malda Fazli Mango, Kashmir Pashmina, Lucknow Chikan Craft, Feni, Tirupathi Laddu, Scoth whiskey ƙera a Scotland, da dai sauransu Cikakken jerin za a iya zama. duba akan Gls mai rijista.  

*** 

advertisement

KASA KASA KUMA

Da fatan a shigar da comment!
Da fatan a shigar da sunanka a nan

Don tsaro, ana buƙatar amfani da sabis na reCAPTCHA na Google wanda ke ƙarƙashin Google takardar kebantawa da kuma Sharuddan Amfani.

Na yarda da waɗannan sharuɗɗan.