Binciken Kimiyya yana a Mahimmin Makomar Indiya a matsayin Jagoran Duniya

Bincike na kimiya da kirkire-kirkire shine mabuɗin samun nasarar tattalin arzikin Indiya da wadata a nan gaba.

Indiya ta samu gagarumin ci gaba wajen samar da ingantattun ababen more rayuwa ga bincike kimiyya game da babban cibiyar sadarwa na dakunan gwaje-gwaje na zamani, ƙwararrun ma'aikata da albarkatun haɗin gwiwa. Koyaya, yanayin yanayin don m bincike da tunani mai kwadaitarwa da ya dace ya rasa a tsakanin matasa masu tasowa a kwalejoji da jami'o'i wadanda ke kan bakin zabar aikinsu.

advertisement

Ɗaya daga cikin hanyoyin da za a iya magance wannan ita ce ta hanyar fallasa ɗalibai a manyan makarantu da kwalejoji zuwa labarun binciken kimiyya wanda zai iya fara haɗa su zuwa takardun bincike na asali da mujallu.

Kimiyyar Turai, Mujallar da ke ba da rahoto ga ci gaban kimiyya na baya-bayan nan ga masu sauraro na gaba ɗaya ita ce hanyar da ta haɗa masu karatu zuwa ainihin binciken da aka buga a cikin mujallu.

Suna gano mahimman labaran bincike na asali da aka buga a cikin fitattun mujallun da aka yi bitar takwarorinsu a cikin 'yan watannin baya-bayan nan kuma suna gabatar da ci gaban binciken cikin harshe mai sauƙi wanda ya dace da masu karatu gabaɗaya. Ta haka ne labarun ci gaban kimiyya da fasaha na baya-bayan nan za su iya isa gare su. Wannan dandali yana taimakawa wajen yada bayanan kimiyya ta hanyar da ke da sauƙin isa da fahimtar wanda ba zai iya mantawa da wanzuwarsa ba. Wannan yaɗa ilimin kimiyya ga jama'a, musamman ɗalibai da matasa za su ba da gudummawa wajen faɗaɗa ilimin kimiyya kuma yana iya ƙarfafa su a hankali don zaɓar binciken kimiyya a matsayin sana'a.

USP na mujallar ita ce samuwa a ƙarshen labarin jerin maɓuɓɓuka tare da cikakkun bayanai da kuma haɗin DOI zuwa ainihin labarin bincike, ta yadda duk mai sha'awar zai iya zuwa ya karanta takardar bincike mai dacewa ta hanyar danna hanyar haɗin da aka bayar.

Wannan mujallar samun dama ce ta kyauta; duk labarai da batutuwa ciki har da na yanzu ana iya sauke su daga gidan yanar gizon kyauta.

Batutuwan da aka tattauna galibi sun fito ne daga kimiyyar halittu da na likitanci. A wasu lokuta, ana kuma ganin labaran kimiyyar zahiri da muhalli. Koyaya, ana iya haɗa labaran da ke da alaƙa da haɓakar hankali da jiki gabaɗaya dangane da kimiyar likitanci don ba da cikakkiyar hangen nesa na inganta lafiya ga masu karatu.

An fi mayar da hankali ne don yada bayanai da wayar da kan jama'a kuma ba abin mamaki ba, babu tallace-tallace, abubuwan da aka tallafa ko kayan talla.

***

Marubuci: Rajeev Soni PhD (Cambridge)

Game da marubucin: Dr Rajeev Soni yana da digiri na uku a cikin ilimin halittu daga Jami'ar Cambridge inda ya kasance masanin Cambridge Nehru da Schlumberger. Gogaggen ƙwararren ƙwararren ilimin halittu ne kuma ya riƙe manyan ayyuka da yawa a fannin ilimi da masana'antu.

advertisement

KASA KASA KUMA

Da fatan a shigar da comment!
Da fatan a shigar da sunanka a nan

Don tsaro, ana buƙatar amfani da sabis na reCAPTCHA na Google wanda ke ƙarƙashin Google takardar kebantawa da kuma Sharuddan Amfani.

Na yarda da waɗannan sharuɗɗan.